HĐH QNĐN

Thứ ba25 - 07 - 2017

Last update04:02:05 PM GMT

Điều kiện để trẻ em mang quốc tịch VN và giữ quốc tịch nước ngoài

Hỏi: Vợ chồng tôi đều là công dân Việt Nam. Năm 2009 vợ tôi sang Mỹ du học, trong lúc học bên Mỹ vợ tôi đã sinh con bên đó, hiện nay con tôi đã 7 tháng tuổi có khai sinh mang quốc tịch Mỹ, được cấp hộ chiếu Mỹ, vài tháng nữa vợ và con tôi sẽ về Việt Nam sinh sống...

Xin hỏi:

Trường hợp của con tôi có được làm khai sinh ở Việt Nam không và có được mang quốc tịch Việt Nam không, nếu được thì quốc tịch Mỹ của con tôi có bị mất không?

Nếu được làm khai sinh thì thủ tục như thế nào? Tôi đặt tên con tôi là Trần Henry có được không?

Trả lời:

1. Vấn đề về khai sinh và điều kiện để trẻ em mang quốc tịch ViệtNam và giữ quốc tịch nước ngoài:

-          Về nguyên tắc, việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại quốc gia nơi đứa trẻ được sinh ra. Pháp luật Việt Nam chỉ quy định thủ tục đăng ký khai sinh trong trường hợp trẻ em sinh ra tại ViệtNam (Điều 13, 15, 49, 50 của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch). Do vậy, con bạn sinh ra ở nước ngoài thì không có cơ sở pháp lý để đăng ký khai sinh tại Việt Nam.

Bạn lưu ý: việc có được đăng ký khai sinh tại Việt Nam hay không, không làm ảnh hưởng tới việc con bạn được mang quốc tịch Việt Nam.

-          Điều 15 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 quy định: “Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha mẹ đều là công dân Việt Nam thì có quốc tịch Việt Nam”. Theo quy định này, mặc dù vợ chồng bạn sinh cháu ở nước ngoài thì cháu vẫn được mang quốc tịch Việt Nam.

-          Trường hợp, bạn đồng thời muốn cháu giữ quốc tịch nước ngoài thì trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày con bạn có quốc tịch nước ngoài, bạn phải thông báo cho Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài hoặc Sở Tư pháp địa phương nơi vợ chồng bạn cư trú biết việc con bạn có quốc tịch nước ngoài (theo Điều 21, Khoản 2 Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/092009 của Chính phủ hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008).

Sau khi bạn đã thông báo việc con bạn có quốc tịch nước ngoài thì phần ghi về quốc tịch của cháu trong Giấy khai sinh khi cấp lại bản chính Giấy khai sinh hoặc cấp bản sao Giấy khai sinh từ Sổ đăng ký khai sinh được ghi cả quốc tịch Việt Nam và quốc tịch nước ngoài(theo Điều 11 và 15, Khoản 2 Thông tư 05/2010/TTLT/BTP-BNG-BCA ngày 01/03/2010 của Bộ Tư pháp, Bộ Ngoại giao và Bộ Công an hướng dẫn thi hành Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/092009 của Chính phủ hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008).

2. Vấn đề đặt tên cho trẻ em:

Phần II, Điều 1.e, Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 02/06/2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:“Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ”. Như vậy, bạn có thể đặt tên con là Trần Henry nếu như thỏa mãn quy định của pháp luật nêu trên.

Hỏi:

Tôi là người Việt Nam lấy chồng Pháp và hiện đang sinh sống tại Pháp. Hiện tôi vẫn chưa nhập quốc tịch Pháp, và còn hộ chiếu Việt Nam còn giá trị sử dụng. Tôi đã sinh con vào tháng 3/2011. Hai vợ chồng tôi có nguyện vọng xin nhập quốc tịch Việt Nam cho bé và vẫn đăng ký khai sinh lấy quốc tịch Pháp...

Xin hỏi:

1. Liệu chúng tôi có thể cùng lúc đăng ký cho bé 2 quốc tịch (Việt-Pháp) không?

2. Quy trình và thủ tục giấy tờ cần thiết để thực hiện việc xin nhập 2 quốc tịch này cùng lúc (hoặc) sau khi bé đã nhập quốc tịch Pháp?

Trả lời:

Bạn có thể đăng ký cho con của bạn 2 quốc tịch (Việt – Pháp).

Điều kiện để trẻ em mang quốc tịch Việt Nam và giữ quốc tịch nước ngoài:

Điều 16.2 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 quy định: “Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con”. Theo quy định này, nếu vợ chồng bạn có sự thỏa thuận cho con mang quốc tịch Việt Nam thì cháu bé sẽ có quốc tịch ViệtNam.

Bạn là người mang quốc tịch Việt Nam, do đó con đẻ của bạn đủ điều kiện để nhập quốc tịch Việt Nam và không phải thôi quốc tịch Pháp (Điều 19 Khoản 2 Luật Quốc tịch 2008).

Trong trường hợp, sau khi nhập quốc tịch Pháp, vợ chồng bạn muốn con nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thực hiện thủ tục sau:

Theo Điều 20 Luật Quốc tịch và Điều 19, Nghị định 78/2009/NĐ-CP hướng dẫn Luật Quốc tịch, bạn nộp hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam cho con tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Hồ sơ bao gồm:

- Đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam;

- Bản sao Giấy khai sinh của người con chưa thành niên cùng nhập quốc tịch Việt Nam theo cha mẹ hoặc giấy tờ khác chứng minh quan hệ cha con, mẹ con;

- Bản khai lý lịch của bạn chứng minh bạn mang quốc tịch Việt Nam.

Sau khi hoàn thành bộ hồ sơ, bạn có thể gửi cho Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài hoặc Sở Tư pháp nơi cư trú của bạn tại Việt Nam để giải quyết (theo Điều 2, Khoản 1 Thông tư 05/2010/TTLT/BTP-BNG-BCA ngày 01/03/2010 của Bộ Tư pháp, Bộ Ngoại giao và Bộ Công an hướng dẫn thi hành Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/09/2009 của Chính phủ hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008).

    ►  Nguồn: Quehuong


Tin mới:
Các tin khác:

Danh sách lời bình  

 
#2 Người bình: Nguyễn thị thu hà 2017-05-20 07:29

Nội dung: Luật sư cho e hỏi với ạ, con e đc sinh ra tại việt nam, nhưng ba cháu là người trung quốc cháu khai sinh quốc tịch trung quốc, giờ cho em hỏi, con e có học được ở việt nam ko? Cần thủ tục gì ạ, và cháu có làm bảo hiểm y tế được ko? E lấy chồng nhưng em vẫn mang quốc tịch việt nam, e có bảo lãnh cho e dc ko ạ, con em và chồng em đang làm việc ở việt nam

 
 
#1 Người bình: Thu 2016-11-20 20:14

Nội dung: Cho em hoi em la cong dan viet nam va chong cong dan thai lan nhung chung em chua dang ki ket hon thi con cua chung em sinh ra o thai lan co duoc mang hai quoc tich khong

 

Thêm lời bình:

Security code
Chọn mã khác

Hoạt động từ thiện của HĐH QNĐN tại CHLB ĐỨC

HĐH QNĐN ủng hộ gia đình chị Nhàn
Trao tiền Kiều Bào ủng hộ BVUT Đà Nẵng
Ủng hộ công đức xây chùa Hương Xuân
Trao tiền đồng hương hỗ trợ anh Thảo
Tài trợ gạo cho bếp ăn từ thiện BVUT ĐN
Hỗ trợ gia đình anh Bảy chị Anh
Ủng hộ đồng bào bị thiên tai bão lũ
Trao học bổng cho HS nghèo hiếu học
Ủng hộ công đức xây chùa Dương Lâm
Giúp đỡ nạn nhân chất độc da cam